Harshen Timbisha

Harshen Timbisha
Baƙaƙen boko
Lamban rijistar harshe
ISO 639-3 par
Glottolog pana1305[1]

Timbisha (Tümpisa) ko Panamint (wanda kuma ake kira Koso) harshe ne na ƴan asalin ƙasar Amirka waɗanda suka zauna a yankin a ciki da wajen kwarin Mutuwa, California, da kuma kudancin Owens Valley tun daga ƙarshen zamanin da. Akwai ƴan tsofaffi waɗanda za su iya magana da yaren a California da Nevada, amma babu mai magana ɗaya, kuma duk suna amfani da Ingilishi akai-akai a rayuwarsu ta yau da kullun. Har zuwa ƙarshen karni na 20, mutane suna kiran kansu da harshensu "Shoshone." Kabilar ta sami karbuwa na tarayya a ƙarƙashin sunan Death Valley Timbisha Shoshone Band na California. Wannan rubutun Ingilishi ne na asalin sunan Kwarin Mutuwa, tümpisa, mai suna [tɨmbiʃa], wanda ke nufin "Paint dutse" kuma yana nufin wadataccen tushen jan ocher a cikin kwari. Har ila yau, Timbisha harshe ne na ƙungiyoyin da ake kira "Shoshone" a Bishop, Big Pine, Darwin, Independence, da Lone Pine a California da kuma Beatty a Nevada. Har ila yau, yaren da ake magana a tsohon wurin ajiyar Ranch na Indiya a cikin Panamint Valley.

  1. Hammarström, Harald; Forkel, Robert; Haspelmath, Martin, eds. (2017). "Harshen Timbisha". Glottolog 3.0. Jena, Germany: Max Planck Institute for the Science of Human History.

© MMXXIII Rich X Search. We shall prevail. All rights reserved. Rich X Search